คุณปราการและแฟนซื้อบ้านเดี่ยวในหมู่บ้านกัลปพฤกษ์ และติดต่อให้ Bangkokdecoration ออกแบบตกแต่งห้องครัว Built-in ให้ครับ
เมื่อเราไปถึงก็พบกับบ้านขนาดกำลังเหมาะ สวยงามน่าอยู่ที่เดียวครับ ซึ่งคุณปราการกับแฟนก็เพิ่งซื้อชุดเครื่องครัวต่างๆเข้ามารอไว้ใช้กับครัวใหม่ในบ้านหลังนี้
เริ่มด้วยการวัดพื้นที่และสำรวจพื้นที่เพื่อเป็นพื้นฐานในการ ออกแบบตกแต่งห้องครัว ให้เหมาะสมกับพื้นที่ใช้งานและเกิดประโยชน์ใช้สอยมากที่สุดครับ สำรวจพื้นที่เสร็จแล้วก็มานั่งคุยกันเรื่อง การออกแบบของห้องครัว ที่คุณปราการและแฟนอยากจะได้ออกมารูปแบบไหน เพื่อที่ทางทีมออกแบบจะได้ ออกแบบห้องครัวบิ้วอิน ได้อย่างถูกใจครับ คุยไปก็พบว่าคุณปราการมีแบบในใจอยู่แล้วบ้าง จากหนังสือตกแต่งบ้านหลายๆเล่มบางเล่มชอบฝาตู้ประมาณนี้ อีกเล่มชอบครัวที่มีชั้นแบบนี้ มือจับแบบนี้ อย่างนี้ถือว่าคุณปราการทำการบ้านมาดีครับ เพราะมีแนวคร่าวๆ สิ่งที่อยากได้และสิ่งที่อยากจะมีเพิ่มเติม ทั้งเตาอบ เครื่องดูดควัน เตาแก๊ส ตู้เย็น ก็มีขนาดเสร็จสรรพ ที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของทีม ออกแบบห้องครัว ที่ต้อง ออกแบบห้องครัว ให้ถูกใจคุณปราการและแฟนรวมถึงเกิดประโยชน์ใช้สอยให้เหมาะกับพื้นที่ สิ่งของเครื่องใช้ที่คุณปราการจัดหามาใช้ในครัวครับ
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4350.jpg)
หลังจากมีข้อมูลมากเพียงพอแล้ว ก็ส่งต่อให้ทีมออกแบบ ออกแบบห้องครัว ให้ตรงตามความต้องการของคุณปราการและแฟน เมื่อเสนอให้คุณปราการดู ก็มีปรับแบบเล็กน้อยนอกนั้นคุณปราการและแฟนโอเคกับแบบแล้วครับ หลังจากกลับมาแก้ไขแบบตามที่คุณปราการคอมเม้นต์มาจนแบบนิ่งแล้วก็เริ่มลงมือในส่วนชุดตู้ครัวที่โรงงานกันเลย
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/IMG_9636.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/IMG_9642.jpg)
ระหว่างที่ชุดครัวเริ่มที่โรงงาน ในส่วนหน้างานที่บ้านคุณปราการก็มีการย้ายชุดสวิตส์ไฟ ปลั๊ก และเดินท่อประปาสำหรับอ่างล้างจานเครื่องซักผ้ารอไว้แล้วครับ เพื่อเวลาขนย้ายตู้มาจะได้ขนเข้าติดตั้งได้เลย
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4770.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4773.jpg)
หลังจากชุดตู้ที่ขึ้นมาจากโรงงานเสร็จเรียบร้อยส่วนนึงแล้วจึงขนมาหน้างานเพื่อทำการ ติดตั้งชุดครัวบิ้วอิน ในส่วนฝาตู้และส่วนที่อาจจะเกิดความเสียหายระหว่างการขนย้ายได้ทำการถอดแยกไว้นำมาประกอบหลังจากขนย้ายและ ติดตั้งชุดครัวBuilt-in เสร็จครับ
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4784.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4778.jpg)
เมื่อขนย้ายมาหน้างานเรียบร้อยแล้วก็ได้เวลาติดตั้งครับ ใช้แรงกันเยอะทีเดียวสำหรับทีมช่างครับเนื่องจากชุดตู้ทั้งหมดขึ้นจากไม้ จึงมีน้ำหนักที่มากส่วนเรื่องความแข็งแรงทนทานไม่ต้องห่วงครับ ..เพราะ เราใช้ไม้ที่อบ-อาบน้ำยากันปลวกมาแล้วครับ
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4792.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4799.jpg)
หลังจาก ติดตั้งชุดเคาร์เตอร์ครัว เข้าที่เรียบร้อยแล้วก็ต่อกันที่ ติดตั้งชุดตู้แขวน ปิดทับพื้นผิวให้สวยงามด้วยลามิเนต ติดตั้งฝาตู้ครับ
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4824.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4829.jpg)
ผิวหน้าของ เคาน์เตอร์ชุดครัว ปิดทับด้วยหินแกรนนิต แข็งแรงสวยงาม เจาะช่องสำหรับฝังชุดเตา และอ่างล้างจาน ซึ่งหินมีคุณสมบัติเหมาะกับการปิดทับพื้นผิว เคาร์เตอร์ครัว เนื่องจาก มีลวดลายสวยงาม ทำความสำอาดง่าย ทนความร้อน แข็งแรง อายุการใช้งานยาวนาน
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/IMG_9672.jpg)
งาน ออกแบบตกแต่งห้องครัว งานหลักๆก็เสร็จแล้วครับ ที่เหลือเป็นงานเก็บรายละเอียดต่างๆ เช่น ติดตั้งฝาตู้ ติดชุดลิ้นชัก กระจกฝ้า ชุดลิ้นชักเก็บจานชาม และชุดไฟให้แสงสว่างในตู้เมื่อเปิดตู้ ติดตั้งชั้นแบ่งด้านใน รวมถึงเก็บสีตามมุมและขอบลามิเนตเพื่อความเรียบร้อยสวยงามครับ
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4942.jpg)
ติดตั้งเครื่องใช้ไฟฟ้าที่คุณปราการซื้อมาให้เข้าที่กับชุดครัวที่ทำไว้ครับ ตู้เย็น เครื่องดูดควัน เตาอบขนม เครื่องซักผ้า อ่างซักล้าง จบขั้นตอนนี้งาน การออกแบบตกแต่งห้องครัว ก็ออกมาเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้นแล้วนะครับ
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/DSCF4848.jpg)
ถึงงานจะออกมาเป็นห้องครัวมีอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้า เค้าเตอร์รวมถึงชั้นแขวนเข้าที่แล้วแต่งานยังไม่จบเท่านั้นครับดูเหมือนยังขาดๆอะไรอยู่ งานสุดท้ายก็คืองานปูกระเบื้องระหว่างชุดเคาเตอร์ขึ้นไปจนถึงชุดตู้แขวน ในส่วนกระเบื้องเรา เลือกใช้กระเบื้องแก้วสีน้ำตาลแดงครับ เมื่อเสร็จแล้วออกมาเจอกับแสงไฟสีส้มของเครื่องดูดควันดูแล้วสวยงาม และยังทำความสะอาดง่ายอีกด้วยครับ มาดูกันครับว่างาน ออกแบบตกแต่งห้องครัว บ้านของคุณปราการเมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วจะออกมาหน้าตาภาพรวมเป็นยังไง
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/IMG_9984.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/IMG_9966.jpg)
![](http://www.bangkokdecoration.com/images/sub_1251116034/IMG_0002.jpg)
เป็นยังไงบ้างครับสำหรับการ ออกแบบตกแต่งห้องครัว ของคุณปราการกับแฟนหวังว่าจะถูกใจใครที่กำลังมองหาทีมงาน ออกแบบตกแต่งห้องครัว สวยๆคู่กับบ้านหลังใหม่อยู่นะครับ
Bangkokdecoration.com
081-734-1400
รับ ออกแบบ ตกแต่ง ห้องครัว ห้องครัว Built-in Counterห้องครัว